July 16 2018

Oscars 2018: Urutonde rw’abatsindiye ibihembo

Ibi birori byo gutanga ibihembo by’i Hollywood byabaga ku nshuro ya 90 byabaye mu ijoro ryo ku cyumweru tariki 4 Werurwe.

 

Kuva abazahatanira ibihembo bashyizwe hanze muri mutarama uyu mwaka, filimi nka The Shape of Water ya Guillemo del Toro na Dunkirk ya Christopher Nolan n’iyo bita Three Billboards Outside Ebbing,Missouri ziri muzahise zihabwa amahirwe kurusha izindi.

Byarangiye, The Shape of Water ariyo itwaye ibihembo byinshi, aho yatahanye ibihembo bine, harimo icya filimi nziza y’umwaka(Best picture) n’icy’ umuyobozi mwiza(Best Director) Guillermo del Toro, n’ibindi bihembo bibiri bindi bya Oscar.

Three Billboards Outside Ebbing, Missouri niyo yari imbere mukugira abakinnyi beza. Frances McDormand yabaye umukinnyi w’umugore mwiza(Best Actress) mu gihe Sam Rockwell yabaye umukinnyi mwiza wungirije(Best Supporting Actor). Umukinnyi mwiza w’umugabo(Best Leading Actor) Garry Oldman wakinnye Darkest Hour. Muba hataniraga iki gihembo harimo na Denzel Washington. Umukinnyi mwiza w’umugore wungirije(Best Supporting Actress) yabaye Allison Janney muri filimi yitwa I,Tonya.
Mbere y’itangira ry’ibi birori byo gutanga ibihembo bya Oscar, benshi bahaga amahirwe Greta Gerwig na Jordan Peele ba nyiri Lady Bird na Get Out.

Dunkirk ya Christopher Nolan yo yari ihagariwe mu byiciro umunani, yegukana ibihembo bitatu mubijyanye n’ikoranabuhanga.

Uru ni urutonde rw’abatwaye ibihembo muri Academy Awards yabaga ku nshuro ya 90:

BEST MOTION PICTURE OF THE YEAR

Call My By Your Name
Darkest Hour
Dunkirk
Get Out
Lady Bird
Phantom Thread
The Post
The Shape of Water-(Iyatsinze)
Three Billboards Outside Ebbing, Missouri

PERFORMANCE BY AN ACTOR IN A LEADING ROLE

Timothée Chalamet, Call Me By Your Name
Daniel Day-Lewis, Phantom Thread
Daniel Kaluuya, Get Out
Gary Oldman, Darkest Hour(Uwatsinze)
Denzel Washington, Roman J. Israel, Esq.

PERFORMANCE BY AN ACTRESS IN A LEADING ROLE

Sally Hawkins, The Shape of Water
Frances McDormand, Three Billboards Outside Ebbing, Missouri(Uwatsinze)
Margot Robbie, I, Tonya
Saoirse Ronan, Lady Bird
Meryl Streep, The Post

ACHIEVEMENT IN DIRECTING

Christopher Nolan, Dunkirk
Jordan Peele, Get Out
Greta Gerwig, Lady Bird
Paul Thomas Anderson, Phantom Thread
Guillermo del Toro, The Shape of Water(Uwatsinze)

ACHIEVEMENT IN MUSIC WRITTEN FOR MOTION PICTURES (ORIGINAL SONG)

”Mighty River” from Mudbound
Music and Lyric by Mary J. Blige, Raphael Saadiq, and Taura Stinson
”Mystery Of Love” from Call Me by Your Name
Music and Lyric by Sufjan Stevens
”Remember Me” from Coco
Music and Lyric by Kristen Anderson-Lopez and Robert Lopez(Iyatsinze)
”Stand Up For Something” from Marshall
Music by Diane Warren; Lyric by Lonnie R. Lynn and Diane Warren
”This Is Me” from The Greatest Showman
Music and Lyric by Benj Pasek and Justin Paul
ACHIEVEMENT IN MUSIC WRITTEN FOR MOTION PICTURES (ORIGINAL SCORE)
Dunkirk, Hans Zimmer
Phantom Thread, Jonny Greenwood
The Shape of Water, Alexandre Desplat(iyatsinze)
Star Wars: The Last Jedi, John Williams
Three Billboards Outside Ebbing, Missouri, Carter Burwell

ACHIEVEMENT IN CINEMATOGRAPHY

Blade Runner 2049, Roger A. Deakins(Iyatsinze)
Darkest Hour, Bruno Delbonnel
Dunkirk, Hoyte van Hoytema
Mudbound, Rachel Morrison
The Shape of Water, Dan Laustsen

ORIGINAL SCREENPLAY

The Big Sick, Written by Emily V. Gordon & Kumail Nanjiani
Get Out, Written by Jordan Peele (Uwatsinze)

Lady Bird, Written by Greta Gerwig
The Shape of Water, Screenplay by Guillermo del Toro & Vanessa Taylor; Story by Guillermo del Toro
Three Billboards Outside Ebbing, Missouri, Written by Martin McDonagh

ADAPTED SCREENPLAY

Call Me by Your Name, Screenplay by James Ivory(Iyatsinze)
The Disaster Artist, Screenplay by Scott Neustadter & Michael H. Weber
Logan, Screenplay by Scott Frank & James Mangold and Michael Green; Story by James Mangold
Molly’s Game, Written for the screen by Aaron Sorkin
Mudbound, Screenplay by Virgil Williams and Dee Rees

BEST LIVE ACTION SHORT FILM

DeKalb Elementary
The Eleven O’Clock
My Nephew Emmett
The Silent Child(winner)
Watu Wote/All of Us

BEST DOCUMENTARY SHORT SUBJECT
Edith+Eddie
Heaven Is a Traffic Jam on the 405(Winner)
Heroin(e)
Knife Skills
Traffic Stop

ACHIEVEMENT IN FILM EDITING

Baby Driver, Paul Machliss and Jonathan Amos
Dunkirk, Lee Smith (Winner)
I, Tonya, Tatiana S. Riegel
The Shape of Water, Sidney Wolinsky,
Three Billboards Outside Ebbing, Missouri, Jon Gregory

ACHIEVEMENT IN VISUAL EFFECTS

Blade Runner 2049, John Nelson, Gerd Nefzer, Paul Lambert and Richard R. Hoover (Winner)
Guardians of the Galaxy Vol. 2, Christopher Townsend, Guy Williams, Jonathan Fawkner and Dan Sudick
Kong: Skull Island, Stephen Rosenbaum, Jeff White, Scott Benza and Mike Meinardus
Star Wars: The Last Jedi, Ben Morris, Mike Mulholland, Neal Scanlan and Chris Corbould
War for the Planet of the Apes, Joe Letteri, Daniel Barrett, Dan Lemmon and Joel Whist

BEST ANIMATED FEATURE FILM OF THE YEAR

The Boss Baby
The Breadwinner
Coco(Winner)
Ferdinand
Loving Vincent

BEST ANIMATED SHORT FILM

Dear Basketball(Winner)
Garden Party
Lou
Negative Space
Revolting Rhymes

PERFORMANCE BY AN ACTRESS IN A SUPPORTING ROLE

Mary J. Blige, Mudbound
Allison Janney, I, Tonya(Winner)
Lesley Manville , Phantom Thread
Laurie Metcalf, Lady Bird
Octavia Spencer, The Shape of Water

BEST FOREIGN LANGUAGE FILM OF THE YEAR

A Fantastic Woman(Winner)

The Insult
Loveless
On Body and Soul
The Square

ACHIEVEMENT IN PRODUCTION DESIGN

Beauty and the Beast
Production Design: Sarah Greenwood; Set Decoration: Katie Spencer
Blade Runner 2049
Production Design: Dennis Gassner; Set Decoration: Alessandra Querzola
Darkest Hour
Production Design: Sarah Greenwood; Set Decoration: Katie Spencer
Dunkirk
Production Design: Nathan Crowley; Set Decoration: Gary Fettis
The Shape of Water
Production Design: Paul Denham Austerberry; Set Decoration: Shane Vieau and Jeff Melvin(Winner)

ACHIEVEMENT IN SOUND MIXING

Baby Driver, Julian Slater, Tim Cavagin and Mary H. Ellis
Blade Runner 2049, Ron Bartlett, Doug Hemphill, and Mac Ruth
Dunkirk, Mark Weingarten, Gregg Landaker, and Gary A. Rizzo(Winner)
The Shape of Water, Christian Cooke, Brad Zoern, and Glen Gauthier
Star Wars: The Last Jedi, David Parker, Michael Semanick, Ren Klyce, and Stuart Wilson

ACHIEVEMENT IN SOUND EDITING

Baby Driver, Julian Slater
Blade Runner 2049, Mark Mangini and Theo Green
Dunkirk, Richard King and Alex Gibson(Winner)
The Shape of Water, Nathan Robitaille and Nelson Ferreira
Star Wars: The Last Jedi, Matthew Wood and Ren Klyce

BEST DOCUMENTARY FEATURE

Abacus: Small Enough to Jail
Faces Places
Icarus(Winner)

Last Men in Aleppo
Strong Island

ACHIEVEMENT IN COSTUME DESIGN

Beauty and the Beast, Jacqueline Durran
Darkest Hour, Jacqueline Durran
Phantom Thread, Mark Bridges(Winner)
The Shape of Water, Luis Sequeira
Victoria & Abdul, Consolata Boyle

ACHIEVEMENT IN MAKEUP AND HAIRSTYLING

Darkest Hour, Kazuhiro Tsuji, David Malinowski and Lucy Sibbick(Winner)
Victoria & Abdul, Daniel Phillips and Lou Sheppard
Wonder, Arjen Tuiten

PERFORMANCE BY AN ACTOR IN A SUPPORTING ROLE

Willem Dafoe, The Florida Project
Woody Harrelson, Three Billboards Outside Ebbing, Missouri
Richard Jenkins, The Shape of Water
Christopher Plummer, All the Money in the World
Sam Rockwell, Three Billboards Outside Ebbing, Missouri(Winner)

COMMENTS

NO COMMENTS YET

LEAVE A COMMENT BELOW

OTHER NEWS

Umubyeyi w’icyamamare Michael Jackson yapfuye

Uyu musaza atabarutse afite imyaka 89 y’amavuko. Ni we wagize uruhare rukomeye mu (...)

By | 28 June 2018 | 0 (comments)

U Rwanda na Arsenal mu bufatanye bw’amateka

Amakipe ya Arsenal arimo iy’abakuru, abatarengeje imyaka 23 n’abagore azatangira (...)

By | 23 May 2018 | 0 (comments)

’Avengers: Infinity War’ ishobora gukora amateka atarabaho muri sinema

Infinity War ije isanga hari izindi filimi zikorerwa muri studio ya Marvel (...)

By | 24 April 2018 | 0 (comments)

Abirukanywe mu mavubi bahawe ubwenegihugu bw’u Rwanda

Abashinwe abinjira n’abasohoka ndetse n’akarere ka Nyarugenge bababwiye ko ari (...)

By | 23 April 2018 | 0 (comments)

Mohamed Salah yabaye umukinnyi mwiza w’umwaka

Rutahizamu w’ikipe ya Liverpool yabaye umukinnyi mwiza arushije amanota Kevin De (...)

By | 23 April 2018 | 0 (comments)

Follow us

Read our latest news on any of these social networks